ਮੇਰਾ ਕੁੱਤਾ ਵੀ ਨਹੀਂ ਕਰੇਗਾ ਇਹ ਰੋਲ, ਜਦੋਂ ਇਸ ਅਦਾਕਾਰ ਨੇ ਘਰ ਆਏ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਦੀ ਕੀਤੀ ਬੇਇੱਜ਼ਤੀ

ਮੇਰਾ ਕੁੱਤਾ ਵੀ ਨਹੀਂ ਕਰੇਗਾ ਇਹ ਰੋਲ, ਜਦੋਂ ਇਸ ਅਦਾਕਾਰ ਨੇ ਘਰ ਆਏ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਦੀ ਕੀਤੀ ਬੇਇੱਜ਼ਤੀ ..ਜਦੋਂਕਿ ਊਸ ਸਾਲ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਹਿੱਟ ਅਤੇ ਹੁਣ ਤੱਕ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਯਾਦਗਾਰ ਜਾਸੂਸੀ ਫਿਲਮ ਸਾਬਿਤ ਹੋਈ ਸੀ ਇਹ ਫਿਲਮ

ਅੱਜ ਯਾਨੀ 3 ਜੁਲਾਈ ਨੂੰ ਅਭਿਨੇਤਾ ਰਾਜ ਕੁਮਾਰ ਦੀ 26ਵੀਂ ਬਰਸੀ ਹੈ। ਕੈਂਸਰ ਕਾਰਨ 3 ਜੁਲਾਈ 1996 ਨੂੰ ਮੁੰਬਈ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ। ਰਾਜ ਕੁਮਾਰ ਆਪਣੇ ਅੰਦਾਜ਼ ਅਤੇ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਲਈ ਮਸ਼ਹੂਰ ਸਨ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਬੀ-ਟਾਊਨ ‘ਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲਈ ਇਹ ਵੀ ਮਸ਼ਹੂਰ ਸੀ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੇ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਅਹਿਮੀਅਤ ਨਹੀਂ ਦਿੰਦੇ ਸਨ। ਅਤੇ ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਸੀ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਸੁਭਾਅ ਕਾਰਨ ਕਈ ਵਾਰ ਹਿੱਟ ਫਿਲਮਾਂ ਗੁਆ ਦਿੱਤੀਆਂ। ਗੱਲ 60 ਦੇ ਦਹਾਕੇ ਦੀ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਰਾਮਾਨੰਦ ਸਾਗਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਘਰ ਫਿਲਮ ਦਾ ਆਫਰ ਲੈ ਕੇ ਗਏ ਸਨ ਪਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਅਪਮਾਨ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ ਸੀ। ਰਾਜ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਇਹ ਕਹਿ ਕੇ ਕੰਮ ਕਰਨ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਕਿ ਉਸ ਦਾ ਕੁੱਤਾ ਵੀ ਇਹ ਫਿਲਮ ਨਹੀਂ ਕਰੇਗਾ।

ਰਾਮਾਇਣ ਵਰਗਾ ਸੀਰੀਅਲ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੇ ਰਾਮਾਨੰਦ ਸਾਗਰ ਦੀ ਫਿਲਮ ਆਂਖੇਂ 1968 ਵਿੱਚ ਰਿਲੀਜ਼ ਹੋਈ ਸੀ। ਇਸ ਫਿਲਮ ‘ਚ ਧਰਮਿੰਦਰ ਅਤੇ ਮਾਲਾ ਸਿਨਹਾ ਨੇ ਮੁੱਖ ਭੂਮਿਕਾਵਾਂ ਨਿਭਾਈਆਂ ਸਨ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਇਹ ਇੱਕ ਜਾਸੂਸੀ ਫਿਲਮ ਸੀ ਜੋ ਸੁਪਰਹਿੱਟ ਸਾਬਤ ਹੋਈ ਸੀ। ਅਤੇ ਇਸ ਫਿਲਮ ਵਿੱਚ ਰਾਜ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਕੰਮ ਕਰਨ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।

ਇਹ ਸੱਚ ਹੈ ਕਿ ਦਰਸ਼ਕ ਰਾਜ ਕੁਮਾਰ ਦੀ ਅਦਾਕਾਰੀ ਦੇ ਦੀਵਾਨੇ ਸਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਡਾਇਲਾਗ ਡਿਲੀਵਰੀ ਅਤੇ ਹਰ ਅੰਦਾਜ਼ ਨੂੰ ਦਰਸ਼ਕਾਂ ਨੇ ਖੂਬ ਪਸੰਦ ਕੀਤਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਫਿਲਮਾਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕੇ ਇੱਕ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਈ, ਜਿਸ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਅੱਜ ਵੀ ਯਾਦ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ

ਖਬਰਾਂ ਮੁਤਾਬਕ ਉਸ ਦੌਰਾਨ ਇਕ ਵਾਰ ਰਾਮਾਨੰਦ ਸਾਗਰ ਫਿਲਮ ਆਂਖੇ ਦਾ ਆਫਰ ਲੈ ਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਘਰ ਪਹੁੰਚੇ ਸਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਫਿਲਮ ਦੀ ਕਹਾਣੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸੁਣਾਈ ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਰਾਜ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਆਪਣੇ ਕੁੱਤੇ ਨੂੰ ਆਵਾਜ਼ ਦਿੱਤੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕੁੱਤੇ ਨੂੰ ਪੁੱਛਿਆ – ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਇਹ ਕਿਰਦਾਰ ਨਿਭਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਕੁੱਤੇ ਨੇ ਸਿਰ ਹਿਲਾ ਦਿੱਤਾ।

ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਕੁੱਤੇ ਨੇ ਸਿਰ ਹਿਲਾਇਆ, ਰਾਜ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਰਾਮਾਨੰਦ ਸਾਗਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ- ਸਾਡਾ ਕੁੱਤਾ ਵੀ ਇਹ ਰੋਲ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦਾ। ਸਾਗਰ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਹਰਕਤ ਪਸੰਦ ਨਹੀਂ ਆਈ ਅਤੇ ਉਹ ਚੁੱਪਚਾਪ ਵਾਪਸ ਪਰਤ ਗਏ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਦੋਹਾਂ ਦੀ ਚੰਗੀ ਦੋਸਤੀ ਸੀ ਪਰ ਫਿਰ ਵੀ ਰਾਜ ਕੁਮਾਰ ਅਪਣੇ ਸਾਹਮਣੇ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਕੁਝ ਨਹੀਂ ਸਮਝਦੇ ਸਨ। ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਰਾਮਾਨੰਦ ਸਾਗਰ ਨੇ ਧਰਮਿੰਦਰ ਨਾਲ ਇਹ ਫਿਲਮ ਬਣਾਈ।

ਘੱਟ ਹੀ ਲੋਕ ਜਾਣਦੇ ਹਨ ਕਿ ਰਾਜ ਕੁਮਾਰ ਫਿਲਮਾਂ ‘ਚ ਕਦਮ ਰੱਖਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਪੁਲਸ ‘ਚ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਸਨ। ਉਹ ਮੁੰਬਈ ਦੇ ਇੱਕ ਥਾਣੇ ਵਿੱਚ ਸਬ-ਇੰਸਪੈਕਟਰ ਸਨ। ਆਪਣੀ ਆਵਾਜ਼ ਅਤੇ ਅੰਦਾਜ਼ ਕਾਰਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਫਿਲਮਾਂ ਦੇ ਆਫਰ ਮਿਲੇ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ 1952 ਦੀ ਫਿਲਮ ਰੰਗੀਲੀ ਨਾਲ ਇੰਡਸਟਰੀ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕੀਤੀ।

ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਇੱਕ ਕਸ਼ਮੀਰੀ ਪੰਡਿਤ ਪਰਿਵਾਰ ਵਿੱਚ ਪੈਦਾ ਹੋਏ ਸਨ। ਰਾਜਕੁਮਾਰ 1940 ਵਿੱਚ ਬੰਬਈ ਆਏ ਅਤੇ ਇੱਥੇ ਪੁਲਿਸ ਵਿੱਚ ਸਬ-ਇੰਸਪੈਕਟਰ ਵਜੋਂ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਮੁੰਬਈ ਦੇ ਜਿਸ ਥਾਣੇ ‘ਚ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਸਨ, ਉੱਥੇ ਅਕਸਰ ਫਿਲਮ ਇੰਡਸਟਰੀ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਲੋਕ ਆਉਂਦੇ ਸਨ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਫ਼ਿਲਮ ਨਿਰਮਾਤਾ ਬਲਦੇਵ ਦੂਬੇ ਕਿਸੇ ਜ਼ਰੂਰੀ ਕੰਮ ਲਈ ਥਾਣੇ ਗਏ ਹੋਏ ਸਨ। ਉਹ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਦੇ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਨ ਦੇ ਅੰਦਾਜ਼ ਤੋਂ ਬਹੁਤ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਏ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਫਿਲਮ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਵੀ ਕੀਤੀ। ਜਿਸ ਨੂੰ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਨੇ ਤੁਰੰਤ ਸਵੀਕਾਰ ਕਰ ਲਿਆ ਅਤੇ ਨੌਕਰੀ ਤੋਂ ਅਸਤੀਫਾ ਦੇ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਫਿਲਮਾਂ ਕਰਨ ਲੱਗ ਪਏ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਹਵਾਈ ਯਾਤਰਾ ਦੌਰਾਨ, ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਦੀ ਮੁਲਾਕਾਤ ਜੈਨੀਫਰ ਨਾਲ ਹੋਈ ਜੋ ਇੱਕ ਫਲਾਈਟ ਅਟੈਂਡੈਂਟ ਸੀ। ਬਾਅਦ ‘ਚ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਨੇ ਜੈਨੀਫਰ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਕਰਵਾ ਲਿਆ ਅਤੇ ਜੈਨੀਫਰ ਨੇ ਆਪਣਾ ਨਾਂ ਬਦਲ ਕੇ ‘ਗਾਇਤਰੀ’ ਰੱਖ ਲਿਆ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ 3 ਬੱਚੇ ਸਨ, 2 ਬੇਟੇ ਪੁਰੂ ਰਾਜਕੁਮਾਰ, ਪਾਣਿਨੀ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਅਤੇ 1 ਬੇਟੀ ਵਾਸਤਵਿਕਤਾ ਰਾਜਕੁਮਾਰ
ਉਹ ਇੰਨਾ ਸਪੱਸ਼ਟ ਬੋਲਿਆ ਕਰਦੇ ਸੀ ਕਿ ਗੋਵਿੰਦਾ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਗਿਫਟ ਕੀਤੀ ਕਮੀਜ਼ ਨੂੰ ਕੱਟ ਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇੱਕ ਰੁਮਾਲ ਬਣਾ ਲਿਆ ਸੀ।
ਦਰਅਸਲ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਅਤੇ ਗੋਵਿੰਦਾ ਇੱਕ ਫਿਲਮ ਦੀ ਸ਼ੂਟਿੰਗ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ। ਗੋਵਿੰਦਾ ਨੇ ਸ਼ੂਟਿੰਗ ਖਤਮ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਫਲਰਟ ਵਾਲੀ ਕਮੀਜ਼ ਪਾਈ ਹੋਈ ਸੀ ਅਤੇ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਨਾਲ ਸਮਾਂ ਬਿਤਾ ਰਹੇ ਸਨ। ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਨੇ ਗੋਵਿੰਦਾ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਯਾਰ ਤੇਰੀ ਕਮੀਜ਼ ਬਹੁਤ ਵਧੀਆ ਹੈ। ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਦੇ ਮੂੰਹੋਂ ਇਹ ਗੱਲ ਸੁਣ ਕੇ ਗੋਵਿੰਦਾ ਬਹੁਤ ਖੁਸ਼ ਹੋਏ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹ ਕਮੀਜ਼ ਪਸੰਦ ਹੈ ਤਾਂ ਰੱਖ ਲਓ। ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਨੇ ਗੋਵਿੰਦਾ ਤੋਂ ਕਮੀਜ਼ ਲੈ ਲਈ। ਗੋਵਿੰਦਾ ਇਸ ਗੱਲ ਤੋਂ ਖੁਸ਼ ਹਨ ਕਿ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਮੀਜ਼ ਪਹਿਨਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਪਰ ਦੋ ਦਿਨਾਂ ਬਾਅਦ ਗੋਵਿੰਦਾ ਨੇ ਦੇਖਿਆ ਕਿ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਨੇ ਉਸ ਕਮੀਜ਼ ਦਾ ਰੁਮਾਲ ਬਣਾਇਆ ਹੋਇਆ ਸੀ।

ਕਿਸੇ ਵੀ ਅਦਾਕਾਰ ਨਾਲ ਮਜ਼ਾਕ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇ ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਦਾ ਮਜ਼ਾਕ ਉਡਾਉਣਾ ਹੋਵੇ, ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਝਿਜਕ ਦੇ ਕਰਦੇ ਸਨ।
ਬਿੱਗ ਬੀ ਵਰਗੇ ਅਦਾਕਾਰ ਵੀ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਦੀ ਬੇਬਾਕ ਜ਼ੁਬਾਨ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇੱਕ ਵਾਰ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਇੱਕ ਪਾਰਟੀ ਵਿੱਚ ਮੇਗਾਸਟਾਰ ਅਮਿਤਾਭ ਬੱਚਨ ਨੂੰ ਮਿਲੇ ਸਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅਮਿਤਾਭ ਦੇ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਸੂਟ ਦੀ ਤਾਰੀਫ ਵੀ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਅਮਿਤਾਭ ਖੁਸ਼ ਹੋਏ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਉਸ ਜਗ੍ਹਾ ਦਾ ਪਤਾ ਦੱਸਣਾ ਚਾਹਿਆ ਤਾਂ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਨੇ ਜਵਾਬ ਦਿੱਤਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕੁਝ ਪਰਦੇ ਸਿਲਾਈ ਕਰਵਾਉਣੇ ਹਨ। ਇਹ ਸੁਣ ਕੇ ਬਿੱਗ ਬੀ ਮੁਸਕਰਾਹਟ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕੁਝ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕੇ।

ਮਿਊਜ਼ਿਕ ਕੰਪੋਜ਼ਰ ਬੱਪੀ ਲਹਿਰੀ ਦੀ ਮੁਲਾਕਾਤ ਅਖੜ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਨਾਲ ਇਕ ਪਾਰਟੀ ‘ਚ ਹੋਈ। ਆਪਣੀ ਆਦਤ ਅਨੁਸਾਰ ਬੱਪੀ ਨੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰਾ ਸੋਨਾ ਲੱਦਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਨੇ ਉੱਪਰੋਂ ਬੱਪੀ ਵੱਲ ਦੇਖਿਆ ਅਤੇ ਫਿਰ ਕਿਹਾ ਵਾਹ, ਕਮਾਲ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਇੱਕ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਇੰਨੇਂ ਹੀ ਗਹਿਣੇ ਪਹਿਨਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਮੰਗਲਸੂਤਰ ਦੀ ਹੀ ਕਮੀ ਹੈ। ਬੱਪੀ ਦਾ ਮੂੰਹ ਜ਼ਰੂਰ ਖੁੱਲ੍ਹਾ ਰਹਿ ਗਿਆ

ਜ਼ੀਨਤ ਅਮਾਨ ਫਿਲਮ ਇੰਡਸਟਰੀ ਵਿੱਚ ਮਸ਼ਹੂਰ ਹੋ ਗਈ ਸੀ। ਦਮ ਮਾਰੋ ਦਮ ਗੀਤ ਹਿੱਟ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਫਿਲਮ ਨਿਰਮਾਤਾ ਆਪਣੀ ਫਿਲਮ ਲਈ ਜੀਨਤ ਨੂੰ ਸਾਈਨ ਕਰਨ ਲਈ ਤਰਲੋਮੱਛੀ ਹੋ ਰਹੇ ਸਨ। ਜੀਨਤ ਦੀ ਮੁਲਾਕਾਤ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਨਾਲ ਇੱਕ ਪਾਰਟੀ ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਸੀ। ਜ਼ੀਨਤ ਨੂੰ ਲੱਗਾ ਕਿ ਉਸ ਨੂੰ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਵਰਗੇ ਕਲਾਕਾਰ ਦੀ ਤਾਰੀਫ਼ ਦੇ ਦੋ ਚਾਰ ਸ਼ਬਦ ਸੁਣਨ ਨੂੰ ਮਿਲਣਗੇ। ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਨੇ ਜ਼ੀਨਤ ਨੂੰ ਦੇਖਿਆ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਬਹੁਤ ਸੁੰਦਰ ਹੋ, ਤੁਸੀਂ ਫਿਲਮਾਂ ਵਿੱਚ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਿਉਂ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ। ਹੁਣ ਇਹ ਸੁਣਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜ਼ੀਨਤ ਨੂੰ ਕੀ ਹੋਇਆ ਹੋਵੇਗਾ, ਇਹ ਸਮਝ ਵਿਚ ਆਉਂਦਾ ਹੈ।

ਇਹ ਮਹਾਨ ਅਭਿਨੇਤਾ ਮਾਣ ਨਾਲ ਜਿਉਂਦਾ ਰਿਹਾ, ਪਰ ਆਖਰੀ ਸਮੇਂ ‘ਤੇ ਉਸ ਦੀ ਆਖਰੀ ਯਾਤਰਾ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਿਕਲੀ ਕਿ ਕਿਸੇ ਨੇ ਧਿਆਨ ਵੀ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤਾ। ਦਰਅਸਲ, ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਨੂੰ ਆਖਰੀ ਸਮੇਂ ਗਲੇ ਦਾ ਕੈਂਸਰ ਹੋ ਗਿਆ ਸੀ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਆਪਣੀ ਆਵਾਜ਼ ਲਈ ਜਾਣੇ ਜਾਂਦੇ ਅਦਾਕਾਰ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਦੀ ਆਵਾਜ਼ ਗਾਇਬ ਹੋ ਗਈ ਸੀ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਇੱਛਾ ਸੀ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਅੰਤਿਮ ਯਾਤਰਾ ਪ੍ਰਚਾਰ ਲਈ ਨਹੀਂ ਸਗੋਂ ਅੰਤਿਮ ਵਿਦਾਈ ਲਈ ਕੱਢੀ ਜਾਵੇ ਅਤੇ ਇਸ ਯਾਤਰਾ ‘ਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਦੇ ਲੋਕ ਹੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ। ਅਜਿਹਾ ਹੀ ਕੁਝ ਹੋਇਆ। ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਨੇ 3 ਜੁਲਾਈ 1995 ਨੂੰ ਆਖਰੀ ਸਾਹ ਲਿਆ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਅੰਤਿਮ ਸੰਸਕਾਰ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਮੀਡੀਆ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਕਾਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਦੀ ਸੂਚਨਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ।

ਆਪਣੇ ਕੈਰੀਅਰ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਮਦਰ ਇੰਡੀਆ, ਉਜਾਲਾ, ਪੈਗਾਮ, ਵਕ਼ਤ, ਦਿਲ ਇੱਕ ਮੰਦਰ, ਹਮਰਾਜ, ਹੀਰ ਰਾਂਝਾ, ਲਾਲ ਪੱਥਰ, ਕੁਦਰਤ, ਕਾਜਲ, ਪਾਕੀਜਾ, ਬੁਲੰਦੀ, ਇਤਿਹਾਸ, ਮਰਦੇ ਦਮ ਤੱਕ, ਦੇਸ਼ ਦਾ ਦੁਸ਼ਮਣ, ਰਾਜ ਤਿਲਕ, ਸੌਦਾਗਰ, ਵਰਗੇ ਕਿਰਦਾਰ ਨਿਭਾਏ। ਕਈ ਫਿਲਮਾਂ ‘ਚ ਕੰਮ ਕੀਤਾ। ਉਹ ਆਖਰੀ ਵਾਰ 1995 ਵਿੱਚ ਰਿਲੀਜ਼ ਹੋਈ ਗੌਡ ਐਂਡ ਗਨ ਵਿੱਚ ਨਜ਼ਰ ਆਈ ਸੀ।